“รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนิสิต เป็นประธานเปิดการประชุมผู้นำนิสิต มจร ทั่วประเทศ ชื่มชม หวังนิสิตเป็นต้นแบบและตัวกลางประสานความต้องการและความร่วมมือกับมหาวิทยาลัย”
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/Screenshot-2023-08-30-134706_0.png)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/Screenshot-2023-08-30-131831_0.png)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/Screenshot-2023-08-30-131807_0.png)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/Screenshot-2023-08-30-131847_0.png)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__3252324_0.jpg)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__3252321_0.jpg)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__3252319_0.jpg)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__3252325_0.jpg)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__3252323_0.jpg)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__3252322_0.jpg)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__3252318_0.jpg)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__3252317_0.jpg)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__3252316_0.jpg)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__3252315_0.jpg)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__3252296_0.jpg)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__3252295_0.jpg)
![](https://stud.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__3252294_0.jpg)
การดำเนินการขององค์กรนิสิต มีวัตถุประสงค์(1)เพื่อให้ผู้นำนิสิตหรือองค์กรนิสิตได้ทำหน้าที่เป็นศูนย์ประสานงานระหว่างผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่ นิสิตของมหาวิทยาลัย และสถาบันอื่น(2) เพื่อเสริมสร้างความสามัคคีในหมู่นิสิต และปลูกจิตสำนึกรับผิดชอบต่อสถาบันร่วมกัน(3)เพื่อให้นิสิตได้บำเพ็ญประโยชน์และเผยแพร่กิจกรรมของมหาวิทยาลัย (4)เพื่อจัดทำวารสารและเอกสารทางวิชาการ (5)เพื่อสงเคราะห์และบริการนิสิต(6)เพื่อสนองงานตามนโยบายและพันธกิจของมหาวิทยาลัย
การประชุมในวันนี้ จึงเป็นการดำเนินการตามข้อบังคับของมหาวิทยาลัย ข้อที่ 32 ให้มีการประชุมร่วมระหว่างประธานสภานิสิตและนายกองค์กรบริหารนิสิต ทั้งในส่วนกลาง วิทยาเขต วิทยาลัยสงฆ์ เพื่อเป็นการกำหนดนโยบาย การทำงานร่วมกันในระหว่างองค์กรนิสิตส่วนกลางและภูมิภาค จึงขอชื่นชมและอนุโมทนากับผู้นำนิสิตทุกท่าน หลังจากนั้น ท่านประธานสภานิสิต ส่วนกลางได้ดำเนินการตามวาระการประชุม โดยมีวาระการประชุมที่สำคัญ อาทิ วาระแจ้งเพื่อทราบเกี่ยวกับคำสั่งแต่งตั้งประธานสภานิสิต รองประธานสภานิสิต,โครงการกิจกรรม “BIG CLEANING DAY” ครั้งที่ 1 , งานวันคล้ายวันสถาปนามหาวิทยาลัย 136 ปี มหาจุฬาฯ และ วาระที่ 4 เรื่อง รายงานการดำเนินงานกิจกรรมของนิสิต (ส่วนกลาง) ที่ผ่านมา การรายงานจากองค์กรนิสิตจาก วข.ขอนแก่น วข.นครราชสีมา เป็นต้น หลังจากนั้น ได้ร่วมเสนอแนวทางในการทำงานร่วมกัน การกำหนดการประชุมร่วมกันในทุกเดือน และการนำเสนอผลการดำเนินงานของ 4 พื้นที่ (วข.เชียงใหม่ วส.ลำปาง วส.ชลบุรี และวข.หนองคาย) ในการประชุมวาระหน้าวันที่ 26 กันยายน 2566 เพื่อติดตามและหนุนเสริมการทำงานร่วมกันและกล่าวปิดการประชุมนำบูชาพระรัตนตรัยในเวลา 15.19 น.